D6LT-CNTT3

4RUM của lớp liên thông CNTT3 trường ĐHĐL

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
News & Announcements
  • CLOCK-VIETNAM

Share

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3
Tác giảThông điệp
Admin

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Adminm
Admin

Nam

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 1:37 pm

thuannewline đã viết:
Nhóm 5 : Trần Đăng Thuận
Slide 11 : Đánh giá hình thức xác định dự án
Trong mục " Ngắn ngọn" tại sao lại là 25 từ hoặc ít hơn ? Theo bạn thì 25 từ có nói hết được hình thức xác định dự án không ?
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
-Khi đánh giá hình thức xác định dự án ta chỉ xem xét các vấn đề sau: Xác định DA đã chính xác và thỏa mãn yêu cầu đề ra chưa?. Chưa thỏa mãn cần xây dựng lại.
-Theo mình thì 25 từ không thể nói hết được hình thức xác định DA nhưng để đánh giá về việc xác định dự án thì có.
https://dhdl-cntt3.forumvi.com
Admin

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Adminm
Admin

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 1:41 pm

thuannewline đã viết:
Nhóm 5 : Nguyễn Tuấn Dũng
Cùng câu hỏi của nhóm mình cũng mong muốn bạn đưa ra ví dụ về 25 từ " Đánh giá xác định dự án"
Mình xin đưa ra câu trả lời như sau:
-Xác định Dự Án đã chính xác và thỏa mãn yêu cầu đề ra chưa?. Nếu chưa thỏa mãn cần yêu cầu xây dựng lại.
Trên đây là ví dụ về 25 từ Đánh giá xác định dự án.
https://dhdl-cntt3.forumvi.com
PhuongDoan

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Blue
PhuongDoan

Nữ

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 2:02 pm

Nội dung của bảng ma trận trách nhiệm? Các bước lập ma trận trách nhiệm ? Vai trò và ý nghĩa của nó trong quản lý dự án phần mềm?
trangioid6dl

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Xanhla

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 2:12 pm

thuannewline đã viết:
Nhóm 5 : Trần Đăng Thuận
Slide 11 : Đánh giá hình thức xác định dự án
Trong mục " Ngắn ngọn" tại sao lại là 25 từ hoặc ít hơn ? Theo bạn thì 25 từ có nói hết được hình thức xác định dự án không ?

Nhóm 5 : Nguyễn Tuấn Dũng
Cùng câu hỏi của nhóm mình cũng mong muốn bạn đưa ra ví dụ về 25 từ " Đánh giá xác định dự án"

Đánh giá hình thức xác định dự án cần ngắn gọn,chính xác,đi trọng tâm vấn đề.Làm bật được hết ý cần nêu ra.25 từ có thể bao quát được hình thức xác định dự án và trả lời trực tiếp vấn đề "nên là gì" chứ không phải lại dài dòng phân thích ra nên như thế nào.

Ví dụ: Dự án hoàn thành trước tháng 5
Kinh phí dự kiến : 2 tỷ đồng......
trangioid6dl

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 2:22 pm

PhuongDoan đã viết:
Nội dung của bảng ma trận trách nhiệm? Các bước lập ma trận trách nhiệm ? Vai trò và ý nghĩa của nó trong quản lý dự án phần mềm?

Tên"Ma trận trách nhiệm"đã nói ra nội dung bên trong nó.Đây là bảng phân công trách nhiệm của từng người với từng công việc cụ thể.Một người có thể có trách nhiệm với 1 hay nhiều công việc khác nhau trong dự án.

Muốn lập được ma trận trách nhiệm cần phải xác định rõ từng phần công việc phù hợp với từng người.Lên kế hoặc cụ thể đánh giá hình thức dự án tốt,lập cơ cấu tổ chức dự án.Từ đó mới xác định được ai làm gì có trách nhiệm gì!!

Quản lý dự án phần mêm cũng như quản lý dự án nói chung.Ma trận trách nhiệm đều có nhiệm vụ quan trọng là xác định đúng người đúng vị trí,nâng cao khả năng theo dõi công việc cũng như trách nhiệm với từng người trong dự án.
trangioid6dl

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 2:26 pm

Admin đã viết:
trangioid6dl đã viết:
Khi trả lời câu hỏi của Thanh,mình lại có 1 thắc mắc:
Ở slide 23 về người tài trợ dự án có ghi:"Thiết lập các mục tiêu nghiệp vụ của dự án và đảm bảo rằng những mục tiêu này được đáp ứng."
Người tài trợ dự án thật sự có am hiểu về chuyên môn của dự án không?mà có thể thiết lập mục tiêu của dự án?ví dụ người tài trợ thiết lập mục tiêu dự án phải hoàn thành trong 1 tháng.Nhưng xét trên chuyên môn thì không thể hoàn thành được.Vậy có áp đặt không?

-Khi tài trợ cho một dự án thì người tài trợ luôn muốn sản phẩm mình tài trợ phải thu về lợi nhuận. Trong trường hợp đó người tài trợ sẽ tìm hiểu sơ bộ về sản phẩm cũng như về công việc cần làm đối với dự án. Ngoài ra người phụ trách tìm kiếm nguồn tài trợ sẽ có trách nhiệm cùng với bộ phận chuyên môn giải thích sơ bộ về các chức năng cũng như một vài nghiệp vụ cần làm. Trước khi bản kế hoạch dự án được đưa vào sử dụng các bên liên quan bao gồm cả người tài trợ sẽ có một buổi họp bàn về những gì cần có cho một sản phẩm và những gì cần loại bỏ. Việc các mục tiêu của người tài trợ đưa ra trong buổi họp sẽ đồng thời được các bên liên quan xem xét và nêu ra ý kiến không phải để bác bỏ mà đua ra ý kiến thống nhất về việc sẽ hoàn thành mục tiêu đó trong bao lâu. Việc cần thiết nhất là phải thống nhất được mục tiêu đề ra của người tài trợ với thời gian tối thiểu cho phép để có thể hoàn thành được mục tiêu đó trước khi bắt đầu đi vào xây dựng thực tiễn. Như bạn đã biết khi có bất kì một sự bất đồng nào giữa các bên liên quan đều làm cho dự án có thể bị chậm tiến độ. Người tài trợ có thể là quan trọng đầu tiên khi có quyền cho dự án tiếp tục hay chết giữa chừng, tuy nhiên cũng nên tôn trọng ý kiến của giới chuyên môn về khoảng thời gian tối thiểu đạt được một mục tiêu nào đó. Vì vậy rất ít khi có tình huống như bạn nêu trên có thể xảy ra. Và những trường hợp như bạn nêu ra thường thì các bên liên quan sẽ có một buổi họp để đưa ra ý kiến thống nhất hoặc DA đó đi vào bế tắc --> Thất bại.

Khi đọc câu trả lời của Nghĩa mình lại thấy rối hơn,ai có thể trả lời chính xác hơn không?
trangioid6dl

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 2:32 pm

Mình hỏi vấn đề ở silde 35 có 1 ô là:Nhóm văn phòng dự án.

Ai hiểu câu này giải thích dùm mình với.
tranvan

tranvan

Nữ

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 3:23 pm

Admin đã viết:
trangioid6dl đã viết:
Khi trả lời câu hỏi của Thanh,mình lại có 1 thắc mắc:
Ở slide 23 về người tài trợ dự án có ghi:"Thiết lập các mục tiêu nghiệp vụ của dự án và đảm bảo rằng những mục tiêu này được đáp ứng."
Người tài trợ dự án thật sự có am hiểu về chuyên môn của dự án không?mà có thể thiết lập mục tiêu của dự án?ví dụ người tài trợ thiết lập mục tiêu dự án phải hoàn thành trong 1 tháng.Nhưng xét trên chuyên môn thì không thể hoàn thành được.Vậy có áp đặt không?

-Khi tài trợ cho một dự án thì người tài trợ luôn muốn sản phẩm mình tài trợ phải thu về lợi nhuận. Trong trường hợp đó người tài trợ sẽ tìm hiểu sơ bộ về sản phẩm cũng như về công việc cần làm đối với dự án. Ngoài ra người phụ trách tìm kiếm nguồn tài trợ sẽ có trách nhiệm cùng với bộ phận chuyên môn giải thích sơ bộ về các chức năng cũng như một vài nghiệp vụ cần làm. Trước khi bản kế hoạch dự án được đưa vào sử dụng các bên liên quan bao gồm cả người tài trợ sẽ có một buổi họp bàn về những gì cần có cho một sản phẩm và những gì cần loại bỏ. Việc các mục tiêu của người tài trợ đưa ra trong buổi họp sẽ đồng thời được các bên liên quan xem xét và nêu ra ý kiến không phải để bác bỏ mà đua ra ý kiến thống nhất về việc sẽ hoàn thành mục tiêu đó trong bao lâu. Việc cần thiết nhất là phải thống nhất được mục tiêu đề ra của người tài trợ với thời gian tối thiểu cho phép để có thể hoàn thành được mục tiêu đó trước khi bắt đầu đi vào xây dựng thực tiễn. Như bạn đã biết khi có bất kì một sự bất đồng nào giữa các bên liên quan đều làm cho dự án có thể bị chậm tiến độ. Người tài trợ có thể là quan trọng đầu tiên khi có quyền cho dự án tiếp tục hay chết giữa chừng, tuy nhiên cũng nên tôn trọng ý kiến của giới chuyên môn về khoảng thời gian tối thiểu đạt được một mục tiêu nào đó. Vì vậy rất ít khi có tình huống như bạn nêu trên có thể xảy ra. Và những trường hợp như bạn nêu ra thường thì các bên liên quan sẽ có một buổi họp để đưa ra ý kiến thống nhất hoặc DA đó đi vào bế tắc --> Thất bại.
Trả lời câu hỏi ngắn gọn như sau:
- Rõ ràng khi tài trợ cho DA thì người tài trợ luôn muốn sản phẩm đó phải tốt nhất, thu về được lợi nhuận cao nhất. Như chúng ta đã biết 1 DA có thể có nhiều mục tiêu.Vì vậy nhà tài trợ muốn đạt được mục đích của mình thì họ phải đưa ra các mục tiêu của dự án. Người tài trọ có thể không thực sự am hiểu về chuyên môn nhưng họ vẫn luôn muốn đưa ra những mục tiêu để quản lý dự án đáp ứng. Trong trường hợp bạn Giói hỏi thì sẽ có nhiều hướng giải quyết. Vì mục tiêu của nhà tài trợ đưa ra không phù hợp thì sẽ có những buổi họp bàn để người quản lý và nhà tài trợ cùng đưa ra ý kiến nhằm thống nhất, giải quyết được vấn đề đó. Có thể DA thất bại, cũng có thể DA lại tiếp tục tùy vào từng trường hợp.
tranvan

tranvan

Nữ

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 3:45 pm

trangioid6dl đã viết:

Nhóm văn phòng ở đây có trách nhiệm như 1 phòng hành chính . Ban quản lý dự án sẽ chịu trách nhiệm phân công công việc cho các nhóm trưởng và ban quản lý dự án sẽ đưa bảng phân công đó cho nhóm văn phòng. Nhóm văn phòng có nhiệm vụ tập hợp và chuyển các nhiệm vụ đó cho các nhóm trưởng. Các nhóm làm việc xong thì gửi báo cáo lại cho nhóm văn phòng để nhóm văn phòng lưu lại và gửi báo cáo lên ban quản lý dự án..Nói chung nhóm văn phòng ở đây như 1 trung gian giữa Ban quản lý dự án và các nhóm làm việc.
phamtienthinh

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Tim
phamtienthinh

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 6:00 pm

PhuongDoan đã viết:

Xin trả lời câu hỏi của bạn

Thông thường ma trận trách nhiệm sẽ có cùng mức chi tiết như là báo cáo phạm vi

Đối với những dự án lớn, đôi khi cần phải thiết lập nhiều ma trận trách nhiệm với các mức độ

chi tiết khác nhau. Ma trận này sẽ phân định các tiểu dự án nằm trong một dự án lớn hơn.

Các bước:

Liệt kê các nhóm hữu quan: Các nhóm hữu quan được liệt kê trên trục hoành. Lưu ý

rằng tên một cá nhân nào đó sẽ được liệt kê nếu họ chịu trách nhiệm hoàn toàn về phần

Mã hóa ma trận trách nhiệm: Mã này sẽ chỉ ra mức độ tham gia, vai trò quyền lực và

trách nhiệm của mỗi đối tượng hữu quan. Thông thường, người ta sử dụng các mã sau

P—Trách nhiệm thực hiện, đây là nhóm chịu trách nhiệm hoàn thành công việc.

C—Tham vấn. Cần phải tham vấn nhóm này khi thực hiện công việc. Ý kiến của nhóm này

quan trong, song không mang tính quyết định

I—Thông tin. Nhóm này chỉ muốn cập nhật thông tin về công việc đang xét

A—Xét duyệt . Cá nhân này ra quyết định cuối cùng, hoặc có tiếng nói cuối cùng về

R- Thẩm định: Các cá nhân có trách nhiệm thẩm định dự án

phamtienthinh

phamtienthinh

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 8:48 pm

tranvan đã viết:
trangioid6dl đã viết:

Nhóm văn phòng ở đây có trách nhiệm như 1 phòng hành chính . Ban quản lý dự án sẽ chịu trách nhiệm phân công công việc cho các nhóm trưởng và ban quản lý dự án sẽ đưa bảng phân công đó cho nhóm văn phòng. Nhóm văn phòng có nhiệm vụ tập hợp và chuyển các nhiệm vụ đó cho các nhóm trưởng. Các nhóm làm việc xong thì gửi báo cáo lại cho nhóm văn phòng để nhóm văn phòng lưu lại và gửi báo cáo lên ban quản lý dự án..Nói chung nhóm văn phòng ở đây như 1 trung gian giữa Ban quản lý dự án và các nhóm làm việc.

Cảm ơn bạn vân đã trả lời câu hỏi trên.

Mình bổ xung thêm các nhiệm vụ của nhóm dự án:
1.Hướng dẫn lập kế hoạch
2.Lập bảng biểu
3.Đưa ra các giải pháp
4.Lập báo cáo về thực trạng
5.Phân tích, đánh giá các giai đoạn và công việc của từng giai đoạn
6.Duy trì kế hoạch dự án
7.Kiểm soát các thay đổi
8.Lập các báo cáo định kỳ
9.Theo dõi lịch trình
10.Dịch thuật và lập thư viện về các văn bản tài liệu
11.Giám sát thời gian
phamtienthinh

phamtienthinh

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 9:28 pm

Admin đã viết:
imnobody đã viết:
Cho mình hỏi
1.Những điểm cần tránh trong việc xác định dự án là gì ? Điều nào là quan trọng nhất, vì sao?
2.Trong các quy trình tổ chức dự án thì quy trình nào quan trọng nhất ? quy trình đó có ảnh hưởng như thế nào đối với việc tổ chức dự án
1. Những điểm cần tránh trong việc xác định dự án là:
-Nội dung không đầy đủ (đặc biệt là các ràng buộc đối với dự án).
-Nhượng bộ những yêu cầu không khả thi do khách hàng đề nghị.
-Tránh viết những câu văn không rõ nghĩa.
-Bản phác thảo dự án đã được các bên ký vào. Thực hiện dự án có những thay đổi, nhưng không ai để ý. Không nên coi rằng những thay đổi đó được các bên nhất trí mà phải có văn bản thống nhất về sự thay đổi đó.
-Theo ý kiến của riêng mình thì Nội dung không đầy đủ (đặc biệt là các ràng buộc đối với dự án) là ưu tiên đầu tiên vì một nội dung của kế hoạch không đầy đủ, hay mục tiêu chưa rõ nghĩa sẽ dẫn đến việc không thể có được một bản kế hoạch chi tiết --> dự án không thể tiếp tục.
2. Trong các quy trình tổ chức dự án thì Xác định vị trí của dự án trong tổ chức là quan trọng nhất, điều đó đồng nghĩa với việc xác định ban chỉ đạo điều hành dự án (chủ tịch = nhà tài trợ dự án). Một dự án không thể xác định được ai là ban chỉ đạo dự án và nguồn tài trợ từ đâu sẽ không thể gọi là một dự án.

Cảm ơn Admin đã trả lời câu hỏi trên:
Cá nhân mình có một số ý kiến nhưa sau:

Trong quy trình tổ chức dự án gồm có 5 bước:
1:Xác định vị trí dự án trong tổ chức
2:Thiết kế tổ chức dự án
3:Lập thành văn bản vai trò và trách
4:Xây dựng bản mô tả công việc
5:Lựa chọn đội dự án
Khi thực hiện sẽ tuần tự từ bước 1 đến bước 5 và là một vòng khép kín vì thế rất khó xác định bước nào là quan trọng hơn và các bước đều
có một vai trò nhất định trong tổng thể một quy trình.

ducthuan

ducthuan

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 9:53 pm

vuduclieu đã viết:
Tham gia xây dựng WBS gồm có: Người quản lý dự án, khách hàng, thành viên tổ, người tài trợ dự án. Vậy ai là người có ảnh hưởng lớn nhất tới việc xây dựng WBS?

Mình xin trả lời: Tham gia xây dựng WBS gồm có: người quản lý dự án, khách hàng, thành viên tổ, người tài trợ dự án.
Trong đó người quản lý đóng vai trò chủ yếu. Người quản lý dự án sẽ thực hiện thu thập dữ liệu và phân tích trước khi ra quyết định, đồng thời thu nhận ý kiến đóng góp của những người tham gia.
Khách hàng, người tài trợ dự án sẽ tham gia đóng góp ý kiến và xét duyệt. Thành viên trong tổ sẽ hỗ trợ, cung cấp thông tin và đưa ra ý kiến.
phamtienthinh

phamtienthinh

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyFri Apr 12, 2013 10:17 pm

PhuongDoan đã viết:
Tiến trình xác định dự án gồm các bước nào? Sản phẩm của nó là gì ?

Xin trả lời câu hỏi của bạn:
Có phải ý bạn là các bước xác định dự án:

bước 1: Xác định mục tiêu và mục đích dự án
bước 2:Làm tài liệu phác thảo dự án
bước 3: Xác định vai trò trách nhiệm trong dự án

Và kết quả của việc xác đinh dự án(Mục tiêu, sản phẩm)
- Hiểu được sự cần thiết của việc xác định được mục đích của công việc
- Lập được một hồ sơ ban đầu về dự án
- Hiểu biết các bên liên quan dự án.

Nguyentuoi

Nguyentuoi

Nữ

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptySat May 18, 2013 10:15 am

Cho mình hỏi:
Dự án là gì? làm thế nào để xấc định được dự án?
honglinhng

honglinhng

Nam

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 EmptyMon Oct 28, 2013 9:28 pm

Mục tiêu và mục đích có thể nhất quán được với nhau không?
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!   Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến! - Page 3 Empty

Slide Nhóm 3. Các bạn xem và cho ý kiến!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 3 trong tổng số 3 trangChuyển đến trang : Previous  1, 2, 3

Similar topics

-
» Báo cáo nội dung thuyết trình Nhóm 1 - từ slide 1 đến slide 26
» SLide thuyết trình nhóm 1 - (từ slide 1 - 26)
» Bài slide báo cáo nhóm 2 (Được ủy quyền gửi)
» Thông báo về việc làm Slide các nhóm môn QLDAPM
» Slide trình bày môn QLDAPM của nhóm 2 + 6 bên ĐHCN các bạn có thể tải về tham khảo